Cập nhật lúc 02:21, ngày 06 tháng 12 2017
Viên chức phải đóng bảo hiểm thất nghiệp

Ông Dương Văn Giới (tỉnh Hòa Bình) là Phó Giám đốc Trung tâm Văn hóa, thể thao huyện (đơn vị sự nghiệp công lập). Cơ quan Bảo hiểm xã hội đã triển khai thu bảo hiểm thất nghiệp đối với viên chức tại cơ quan (kể cả Phó Giám đốc). Ông Giới hỏi, ông có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Trường hợp nào bị truy thu bảo hiểm thất nghiệp? Đối tượng nào phải nộp bảo hiểm thất nghiệp? Bộ LĐTBXH hướng dẫn về bảo hiểm thất nghiệp

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013, Điều 2 Luật Viên chức , Khoản 1 Điều 43 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức, người làm việc theo hợp đồng làm việc (viên chức) thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Theo Chinhphu.vn

,

TIN MỚI
TIN ẢNH
Cặp sao "quyền lực" của nước Anh ăn vận thanh lịch và sang trọng dự tiệc do tạp chí Vogue tổ chức tại London ngày 14/12 vừa qua.
Vanellope Wilkins được mệnh danh là “cô bé phép màu” vì sở hữu trái tim ngoài lồng ngực nhưng vẫn sống sót sau phẫu thuật.
Ngoài chủ đề “Hoa Đà Lạt- kết tinh kỳ diệu từ đất lành”, Festival hoa Đà Lạt năm nay sẽ kết hợp sự kiện Tuần văn hoá Trà- Tơ lụa. Đây là lần đầu tiên tơ lụa Lâm Đồng được tôn vinh trong lễ hội.
,